กระบวนการเรียนรู้ที่เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ
กระบวนการเรียนรู้ที่เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ
• ด้านร่างกาย
• ด้านอารมณ์
• ด้านสังคม
• ด้านสติปัญญา
-
ความรู้
-
ทักษะ
-
เจตคติ (ลักษณะนิสัย)
-
IQ
-
EQ
-
MQ
-
Etc
แนวทางในการจัดทำแผนการจัดการเรียนรู้ที่เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ
แนวทางในการจัดทำแผนการจัดการเรียนรู้ที่เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ
การวิเคราะห์หลักสูตร => การจัดการเรียนรู้ => ผู้เรียนเป็นสำคัญ
แนวคิดของจอร์น ดิวอี้ (John Dewey)
ประวัติ
จอห์น ดิวอี้ (อังกฤษ: John Dewey) (20 ตุลาคม ค.ศ. 1859 – 1 มิถุนายน ค.ศ. 1952) เป็นนักปรัชญา
นักจิตวิทยา และนักปฏิรูปการศึกษาชาวอเมริกัน สำเร็จการศึกษาระดับปริญญาตรี จากมหาวิทยาลัย เวอร์มอนต์ ในปี ค.ศ. 1879 หลังจากนั้นใช้เวลาว่างช่วงสั้นๆ เป็นอาจารย์สอนพิเศษที่โรงเรียนมัธยม
แห่งหนึ่ง ก่อนจะกลับมาศึกษาต่อจนจบปริญญาเอกที่มหาวิทยาลัยจอนส์ฮอปกินส์ในปี ค.ศ. 1884
ดูอีเคยดำรงตำแหน่งคณบดีคณะวิชาปรัชญา จิตวิทยา และการสอน ของมหาวิทยาลัยชิคาโก
เขามีบทบาทสำคัญในการบุกเบิกแนวคิดและวิธีการสอนแบบใหม่ๆ ทั้งยังได้สร้างโรงเรียนสาธิตขึ้น
เพื่อใช้สำหรับทดสอบพัฒนาและวิเคราะห์ทฤษฎีเกี่ยวกับการเรียนการสอนและที่สำคัญ ยังถือได้ว่าเขา
เป็นนักปรัชญาทางการศึกษาแนวหน้าของโลก โดยมีปรัชญามากมายซึ่งเกี่ยวข้องกับการศึกษาที่แตกแขนง ออกไปอย่างมากมาย
แนวคิด
การเรียนรู้จากการกระทำ (Learning by Doing) ที่ยึดเด็กเป็นศูนย์กลาง
จากการทำจริงในทุกกสถานการณ์จริง
หลักการที่สำคัญของการจัดการเรียนที่เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ (กรมวิชาการ, 2544)
1. การวิเคราะห์ผู้เรียน
2. การใช้จิตวิทยาการเรียนรู้
3. การวิเคราะห์หลักสูตรการศึกษาขั้นพื้นฐาน
4. การออกแบบการเรียนรู้ตามสภาพจริง
5. การออกแบบการวัดและประเมินผลตามสภาพจริง
แนวทางในการจัดทำแผนการจัดการเรียนรู้ที่เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ
1. หลักการจัดทำแผนการจัดการเรียนรู้ต้องตอบคำถามต่อไปนี้
- สอนเพื่อใคร
- สอนเพื่ออะไร
- สอนอย่างไร
- สอนทำไม
- สอนแล้วจะเกิดผลอะไรบ้าง
แผนการสอนจึงต้องกำหนดจุดประสงค์การเรียนรู้ / แนวทางการจัดกิจกรรมเพื่อให้นักเรียนบรรลุตามจุดประสงค์ / กำหนดวิธีการวัดผลการเรียนรู้
2. ขั้นตอนการเขียนแผนการสอน
- กำหนดจุดประสงค์การเรียนรู้เพื่อให้นักเรียนบรรลุจุดมุ่งหมายของหลักสูตร
- จุดประสงค์รายวิชาต้องครอบคลุม ความรู้ทักษะ และเจตคติ
- กำหนดแนวทางการจัดการเรียนการสอน
- เทคนิคการสอน/สื่อและเทคโนโลยี
- การวัดและการประเมินผล
กิจกรรมการเรียนรู้ ประกอบการสอน